ค้นหาสินค้า

สายไฟเบอร์ออฟติก

สายไฟเบอร์ออฟติก หรือ สายใยแก้วนำแสง ที่ทางร้านมีจำหน่าย ซึ่งจะแบ่งแยกย่อยออกไปตามประเภทสาย เช่น สายไฟเบอร์ออฟติกแบบยกม้วน 1,000 เมตร และ 2,000 เมตร เป็นสายชนิด Single Mode รองรับงานระบบเครือข่ายอินเตอร์เน็ต, กล้องวงจรปิด CcTv และ Cable Tv Fiber (cAtV) จำนวนคอร์ไฟเบอร์มีตั้งแต่ 1 คอร์, 2 คอร์, 4 คอร์, 6 คอร์, 8 คอร์ และ 12 คอร์ แยกย่อยออกเป็นชนิด Ftth Drop Cable และ ชนิด GYXTW (Armored) ต่อไปจะเป็นสายไฟเบอร์ออฟติกพร้อมเข้าหัวสำเร็จรูป เป็นสายชนิด Ftth Drop Cable มีให้เลือกแบบ 1 Core และ 2 Core ความยาว 100-500 เมตร ต่อไปจะเป็นสาย Patch Cord มีหัวให้เลือกหลายแบบ และมีความยาวให้เลือกระหว่าง 3 เมตร และ 1 เมตร สาย Patch Cord ที่ทางร้านจำหน่ายจะเป็นสายขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 3 มิลลิเมตร ทั้งหมด ต่อไปจะเป็นสาย Pigtail สายพิกเทลก็จะมีหัวให้เลือกหลายแบบด้วยกัน ความยาวสายจะอยู่ที่ 1.5 เมตร และมีขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 0.9 มิลลิเมตร


สายไฟเบอร์ออฟติก Single Mode และ Multi Mode ต่างกันยังไง


1. สายไฟเบอร์ออฟติกแบบ Single Mode

สายไฟเบอร์ออฟติกชนิด Single Mode (ซิงเกิ้ลโหมด) จะใช้สัญลักษณ์ สีเหลือง เป็นตัวบ่งบอก จะมีแกนไฟเบอร์หรือที่เรียกกันว่าคอร์ (Core) ไฟเบอร์ที่เล็กกว่า 10 ไมครอน มาตรฐานที่ใช้กันจะอยู่ที่ขนาด 9 ไมครอน ฝังอยู่ภายในชั้นที่เราเห็นว่าเป็นเส้นแก้วหรือชั้น (Cladding) ที่มีขนาด 125 ไมครอน มาตรฐาน Fiber Optic os2 จึงเป็นที่มาของคำเรียกที่ว่า 9/125 ไมครอน นั่นเอง ความยาวคลื่นแสงที่เหมาะสมกับสาย Single Mode คือ 1310nm-1625nm นาโนเมตร (nm) ดังนั้นด้วยขนาดของคอร์ไฟเบอร์ที่มีขนาดเล็ก และแสงเดินทางเป็นเส้นตรง จึงมีการสะท้อนแสงน้อยเมื่อลำแสงวิ่งผ่านสายไฟเบอร์ชนิดนี้ จึงทำให้สามารถรับส่งสัญญาณได้ไกลถึง 100 กิโลเมตรเลยทีเดียว


2. สายไฟเบอร์ออฟติกแบบ Multi Mode

สายไฟเบอร์ออฟติกแบบ Multi Mode (มัลติโหมด) ส่วนใหญ่จะใช้สัญลักษณ์ สีส้ม เป็นตัวบ่งบอก จะมีแกนไฟเบอร์หรือคอร์อยู่ด้วยกัน 2 ขนาดคือ ขนาด 50 ไมครอน และขนาด 62.5 ไมครอน ฝังอยู่ภายในชั้นที่เราเห็นว่าเป็นเส้นแก้วหรือชั้น (Cladding) ที่มีขนาด 125 ไมครอน เช่นเดียวกันกับสายแบบ Single Mode คำเรียกที่คุ้นเคยคือ 50/125 ไมครอน และ 62.5/125 ไมครอน ความยาวคลื่นแสงที่เหมาะสมในการใช้งานคือ 850 นาโนเมตร (nm) ด้วยขนาดของคอร์ไฟเบอร์ที่มีขนาดใหญ่ และการเดินทางของลำแสงจะเป็นลักษณะสะท้อนขึ้นลงในคอร์ไฟเบอร์ แสงจึงเดินทางได้ช้ากว่าและมีการลดทอนมาก ทำให้ระยะใช้งานสั้นลงตามไปด้วย ยิ่งคอร์ไฟเบอร์มีขนาดใหญ่ ระยะก็จะสั้นลงไปอีกถ้าเปรียบเทียบกันเองคือ ระยะของ Multi Mode 62.5 ไมครอน จะได้ระยะทางที่สั้นกว่า Multi Mode 50 ไมครอนนั่นเอง สายมัลติโหมดจะเหมาะกับการใช้งานระยะทางสั้นๆ ยิ่งยาวยิ่งลดทอนมาก ไม่เกิน 550 เมตร ที่ความยาวคลื่นแสง 850nm และสูงสุดที่ 2 กิโลเมตร ที่ความยาวคลื่น 1310nm



หมวดหมู่ย่อย


OF00041

สายไฟเบอร์ออฟติก G-Link 1CORE +M 1000 เมตร สำหรับใช้งานได้ทั้งภายในและภายนอกอาค...

2,000.00 บาท

PTSM-00064

PATCH CORD FIBER SC/APC-SC/UPC SM G657A1 2.0mm 3M FIBER OPTIC OWIRE Singlemode ส...

70.00 บาท

OF00065

สายไฟเบอร์ออฟติก TRUE-FTTX 1CORE +M 1000 เมตร สายไฟเบอร์ 1Core/1000เมตร Singlem...

0.00 บาท

OF00050

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว FC/UPC แบบมีสลิง Fiber Optic 1Core 600m ...

1,900.00 บาท

FO00018

สายพิกเทล ST SM PIGTAIL 1M (OD 3. 0mm.) SIMPLEX (Link UFP940S31-01) หัวต่อพร้อม...

48.00 บาท

FO00017

สายพิกเทล FC SM PIGTAIL 1 M (3. 0 mm.) SIMPLEX (UF-6801J3) (Link UFP980S31-01) ...

50.00 บาท

FO00016

สายพิกเทล SC SM. PIGTAIL 1M. SIMPLEX (0. D. 3. 0mm.) (Link UFP960S31-01) หัวต่อ...

48.00 บาท

FO00015

สายพิกเทล LC SM PIGTAIL 1 M (3. 0mm) SIMPLEX (UF-6201J3) (Link UFP920S31-01) หั...

48.00 บาท

OF00040

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/UPC แบบมีสลิง Fiber Optic 1Core 400m ...

1,400.00 บาท

PTSM-00068

PATCH CORD FIBER OUTDOOR 9/125 FC/UPC-SC/UPC SM-SX G657B3 3.6MM 3M สาย Patch co...

100.00 บาท

OF00039

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง Fiber Optic 4Core 600m ...

2,800.00 บาท

OF00038

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง Fiber Optic 4Core 550m ...

2,550.00 บาท

OF00037

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง Fiber Optic 4Core 450m ...

2,150.00 บาท

OF00036

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง Fiber Optic 4Core 350m ...

1,850.00 บาท

OF00035

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง Fiber Optic 4Core 250m ...

1,450.00 บาท

OF00034

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง Fiber Optic 4Core 150m ...

1,150.00 บาท

OF00064

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง Fiber Optic 2Core 600m ...

2,200.00 บาท

OF00063

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง Fiber Optic 2Core 550m ...

2,000.00 บาท

OF00062

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง Fiber Optic 2Core 450m ...

1,800.00 บาท

OF00061

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง Fiber Optic 2Core 350m ...

1,500.00 บาท

OF00060

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง Fiber Optic 2Core 250m ...

1,100.00 บาท

OF00058

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง Fiber Optic 2Core 150m ...

850.00 บาท

OF00049

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง Fiber Optic 1Core 600m ...

1,900.00 บาท

OF00047

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง Fiber Optic 1Core 550m ...

1,700.00 บาท

OF00045

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง Fiber Optic 1Core 450m ...

1,500.00 บาท

OF00043

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/UPC แบบมีสลิง Fiber Optic 1Core 350m ...

1,200.00 บาท

OF00056

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/UPC แบบมีสลิง Fiber Optic 1Core 250m ...

950.00 บาท

OF00054

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/UPC แบบมีสลิง Fiber Optic 1Core 150m ...

600.00 บาท

PTSM-00065

PATCH CORD FIBER 50/125 SC/UPC-ST/UPC MM-DX OM1 2.0MM 3M (สีส้ม) 2.0mm Duplex M...

120.00 บาท

PTSM-00064

PATCH CORD FIBER 50/125 SC/UPC-FC/UPC MM-DX OM1 2.0MM 3M (สีส้ม) สาย Patch cord...

120.00 บาท

PTSM-00063

PATCH CORD FIBER 50/125 LC/UPC-FC/UPC MM-DX OM1 2.0MM 3M (สีส้ม) สาย Patch cord...

120.00 บาท

PTSM-00062

PATCH CORD FIBER 50/125 SC/UPC-SC/UPC MM-DX OM1 2.0MM 3M (สีส้ม) สาย Patch cord...

120.00 บาท

PTSM-00061

PATCH CORD FIBER 9/125 SC/APC-FC/UPC SM-SX G657A1 2.0MM 3M ลักษณะ CICVCHC ไฟเบ...

100.00 บาท

PTSM-00060

PATCH CORD FIBER 9/125 SC/APC-FC/UPC SM-SX G657A1 2.0MM 5M ลักษณะ CICVCHC ไฟเบ...

100.00 บาท

PTSM-00059

PATCH CORD FIBER 9/125 SC/APC-FC/UPC SM-SX G657A1 2.0MM 10M ลักษณะ CICVCHC ไฟเ...

120.00 บาท

PTSM-00058

PATCH CORD FIBER 9/125 SC/APC-FC/UPC SM-SX G657A1 2.0MM 20M ลักษณะ CICVCHC ไฟเ...

150.00 บาท

OF00044

สายไฟเบอร์ Indoor G657A1 1CORE 1000 เมตร สายไฟเบอร์ออฟติก 1 Core Single Mode (9...

2,000.00 บาท

OF00042

สายไฟเบอร์ G657A1 6CORE +M 2000 เมตร *รายละเอียด - เป็นสาย Fiber Optic สำหรับ...

7,400.00 บาท

OF00055

สายไฟเบอร์ G657A1 6CORE +M 1000 เมตร *รายละเอียด - เป็นสาย Fiber Optic สำหรับ...

4,600.00 บาท

OF00053

สายไฟเบอร์ G657A1 4CORE +M 2000 เมตร *รายละเอียด - เป็นสาย Fiber Optic สำหรับ...

7,000.00 บาท

OF00052

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง Fiber Optic 4Core 400m ...

2,000.00 บาท

OF00051

สายไฟเบอร์ออฟติกสำเร็จรูป พร้อมเข้าหัว SC/APC แบบมีสลิง Fiber Optic 4Core 500m ...

2,400.00 บาท

FO00014

สายพิกเทล (Pigtail) 1Core FC/UPC / 50/125 / MM / 1.5m (สีส้ม) สายไฟเบอร์ออฟติกพ...

40.00 บาท

FO00013

สายพิกเทล (Pigtail) 1Core LC/UPC / 50/125 / MM / 1.5m (สีส้ม) สายไฟเบอร์ออฟติกพ...

40.00 บาท

FO00012

สายพิกเทล (Pigtail) 1Core SC/UPC / 50/125 / MM / 1.5m (สีส้ม) สายไฟเบอร์ออฟติกพ...

40.00 บาท

FO00011

สายพิกเทล (Pigtail) 1Core ST/UPC / 50/125 / MM / 1.5m (สีส้ม) สายพิกเทล 1Core M...

40.00 บาท

PTSM-00062

PATCH CORD FIBER 50/125 LC/UPC-ST/UPC MM-DX OM1 2.0MM 15M (สีส้ม) การประยุกต์ใช...

200.00 บาท
170.00 บาท

PTSM-00061

PATCH CORD FIBER 50/125 LC/UPC-ST/UPC MM-DX OM1 2.0MM 15M (สีส้ม) การประยุกต์ใช...

190.00 บาท
170.00 บาท

PTSM-00060

PATCH CORD FIBER 50/125 FC/UPC-ST/UPC MM-DX OM1 2.0MM 15M (สีส้ม) สาย Patch cor...

170.00 บาท

PTSM-00059

PATCH CORD FIBER 50/125 LC/UPC-LC/UPC MM-DX OM1 2.0MM 3M (สีส้ม) การออกแบบของตั...

150.00 บาท
120.00 บาท

PTSM-00058

PATCH CORD FIBER 50/125 LC/UPC-ST/UPC MM-DX OM1 2.0MM 3M (สีส้ม) สายเคเบิล 10g ...

150.00 บาท
120.00 บาท

PTSM-00057

PATCH CORD FIBER 50/125 LC/UPC-SC/UPC MM-DX OM1 2.0MM 3M (สีส้ม) สายไฟเบอร์ออปต...

150.00 บาท
120.00 บาท

PTSM-00056

สาย Patch cord Fiber optic ST-ST ชนิด Multi-mode รองรับความยาวคลื่นแสง 850/1310...

150.00 บาท
120.00 บาท

PTSM-00055

PATCH CORD FIBER 50/125 FC/UPC-ST/UPC MM-DX OM1 2.0MM 3M (สีส้ม) รายละเอียด -ป...

120.00 บาท

PTSM-00054

PATCH CORD FIBER 50/125 ST/UPC-ST/UPC MM-DX OM1 2.0MM 3M (สีส้ม) รายละเอียด -ป...

150.00 บาท
120.00 บาท

PTSM-00053

PATCH CORD FIBER 50/125 LC/UPC-LC/UPC MM-DX OM3 2.0MM 3M (สีฟ้า) High Quality a...

150.00 บาท
120.00 บาท

PTSM-00052

PATCH CORD FIBER OUTDOOR 9/125 SC/APC-SC/APC SM-SX G657B3 3.6MM 3M *คุณสมบัติ ...

100.00 บาท

PTSM-00051

PATCH CORD FIBER OUTDOOR 9/125 SC/UPC-SC/UPC SM-SX G657B3 3.6MM 3M *คุณสมบัติ ...

100.00 บาท

PTSM-00049

PATCH CORD FIBER 9/125 SC/UPC-FC/UPC SM-SX G657A1 2.0MM 20M ไฟเบอร์ออปติกและ pi...

150.00 บาท

PTSM-00048

PPATCH CORD FIBER 9/125 SC/APC-SC/APC SM-SX G657A1 2.0MM 20M *คุณสมบัติ ตัวเชื...

150.00 บาท
สินค้าแนะนำ

SLP-01

สลิปต่อสายไฟเบอร์แบบผอม FTTX เป็นลวดสแตนเลสหนา 1.5mm คุณภาพสูงไม่เป็นสนิมความยาว...

75.00 บาท
60.00 บาท

STF-2C30M

อุปกรณ์แยกสายไฟเบอร์ FTTH 2core แบบไม่มีสาย สายแยกคอร์ไฟเบอร์ออฟติก สำหรับสาย...

50.00 บาท
30.00 บาท

FO-PLC-C06

SPLITTER FIBER OPTIC (Plc Splitter) SC/UPC 1ออก4 (แบบสาย) เป็นอุปกรณ์สำหรับแยก...

500.00 บาท
400.00 บาท

FO-PLC-B02

SPLITTER FIBER OPTIC (Plc Splitter) FC/UPC 1ออก8 (แบบกล่อง) อุปกรณ์สำหรับแยกแสง...

500.00 บาท
400.00 บาท

FO-PLC-B03

SPLITTER FIBER OPTIC (Plc Splitter) SC/APC 1ออก8 (แบบกล่อง) อุปกรณ์สำหรับแยกแสง...

500.00 บาท
400.00 บาท
สินค้า HOT

OC-0125

การใช้งาน ชนิด LC-Connector หรือหัวขนาด 1.25 มิลลิเมตร รองรับการใช้งานมากกว่า 80...

700.00 บาท
490.00 บาท